ลองกอง

หมวดหมู่ของบล็อก: 

     ตอนเย็น ไม่ได้เข้าบ้านสวนค่ะ ออกไปข้างนอก ไปเจอเพื่อนบ้าน ตัดลองกองไว้ เยอะแยะ รอพ่อค้ามาเอา คิดถึง สมช.บ้านสวนเลยเอาภาพมาฝากค่ะ

ลองกอง เป็นช่อสวยๆค่ะ

ถึงเวลา ก็ต้องเก็บ เรื่องราคา.....ไม่ต้องพูด....ถึงค่ะ

ดูให้ชัดๆนะค่ะ สวยๆแบบนี้ ขายส่ง กิโลกรัมละ 10 บาท

ลองชั่งดูหน่อย ช่อนึง หนักเท่าไหร่ ...น๊า

เก็บใส่ตะกร้าไว้แล้ว

และก็ อีกกอง..โต.โต

กองนี้ไม่ค่อยสวย ขายส่ง กิโลละ 5 บาท

ในถุงนี้ 50 บาท 5 กิโลกว่าๆ เอามาฝาก สมช.บ้านสวนค่ะ

ซื้อ 50 บาทให้เพิ่มมา 1 ช่อกับอีก 1 ถุงค่ะ มาแวะบ้านเพื่อนนั่งโม้กันไปพลาง ชวนกันกินหมดแล้วค่ะ

 

ความเห็น

รูปภาพของ ลุงพูน

ตอนต้นเดือน มีการรวบรวมลองกองไปส่งที่ภาคกลาง มีการคัดเลือก บรรจุ มีผลที่ไม่ได้ขนาดจำนวนมาก ผมก็ไปขอเขาเอาไปทำน้ำหมัก ได้สองถัง คุณพา ถ้ามีโอกาส ลองทำไว้ใช้มั่ง น้ำหมักมังคุดก็ใช้ฉีดต้นมังคุด น้ำหมักลองกองก็ใช้กับพวกลองกอง

รูปภาพของ บุญพา

น่าสนใจค่ะ

ขอบคุณ ลุงพูนนะค่ะ ที่แนะนำ

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

รูปภาพของ ann

ลองกอง ตัดที่สวน โลสิบ หรือค่ะพี่พา...

....ความสุขอย่างแท้จริง ด้วยหลักเศรษฐกิจพอเพียง....

รูปภาพของ ลุงพูน

แถวตลาดนัดบ้านผม ขายโล 20

รูปภาพของ บุญพา

โลสิบบาท น้องแอนเหอ..

จ่ายค่าจ้างเก็บไปสองบาท เหลือแปดบาท...

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

รูปภาพของ little finger

ถ้าอยู่ตรงนั้นขอกินแทนข้าวเลยค่ะ...อยากกินYell

รูปภาพของ บุญพา

มาอยู่ที่นี่ ได้เลย..

..ด้วยความยินดีค่ะLaughing

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

รูปภาพของ สวนสุขารมย์

กินทุกวัน ที่ตาก กก.ละ 35 บาท

เวลาพบกันสั้นนิดเดียว

รูปภาพของ บุญพา

มีที่เยอะแยะ ปลูกไว้กิน เองเลยค่ะ

Laughingทำวันนี้ให้ดีที่สุด เวลาชีวิตน้อยลงทุกวัน

รูปภาพของ เซพ

ซัก2ลูกนะพี่พาSmile

หน้า